24 Tháng Chín 2021 ..:: HỎI ĐÁP ::.. Đăng Nhập
 Xem chi tiết
Mất hộ chiếu, khai báo ra sao?
(Cập nhật: 13/01/2015 10:26:55)

Nghị định 167/2013 quy định người nào bị mất, hư hỏng hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực Việt Nam, thẻ tạm trú, thẻ thường trú mà không thông báo ngay cho cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị phạt từ 500.000 đồng đến 2 triệu đồng (Điều 17 Nghị định 167/2013). Như vậy, trong trường hợp mất hộ chiếu (phổ thông) bạn cần phải báo ngay với các cơ quan có thẩm quyền để tránh bị xử phạt.

Các cơ quan có thẩm quyền mà bạn cần báo là cơ quan nào? Theo Thông tư 07/2013 của Bộ Công an (về trách nhiệm của người được cấp hộ chiếu bị mất) thì khi hộ chiếu bị mất ở trong nước, trong thời hạn 48 giờ kể từ khi phát hiện mất, người đó phải có đơn trình báo với cơ quan quản lý xuất nhập cảnh. Trường hợp trực tiếp nộp đơn thì xuất trình giấy chứng minh nhân dân còn giá trị sử dụng để kiểm tra, đối chiếu; nếu gửi qua đường bưu điện thì đơn phải có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú hoặc tạm trú.

Nếu bạn bị mất hộ chiếu ở nước ngoài thì phải có đơn trình báo ngay với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài nơi gần nhất và cơ quan có thẩm quyền của nước sở tại.

Nội dung đơn trình báo cần ghi rõ họ và tên, ngày, tháng, năm sinh, địa chỉ thường trú hoặc tạm trú, số hộ chiếu, ngày cấp, cơ quan cấp, thời gian, địa điểm xảy ra và lý do mất hộ chiếu.

Khi tiếp nhận đơn trình báo mất hộ chiếu của người dân, theo quy định của thông tư trên, cơ quan quản lý xuất nhập cảnh phải cấp cho người bị mất hộ chiếu giấy xác nhận để người đó sử dụng vào việc đề nghị cấp lại hộ chiếu nếu có nhu cầu.
Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh là công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài khi nhận đơn trình báo mất hộ chiếu có trách nhiệm chuyển đơn hoặc thông báo nội dung trong đơn về Cục Quản lý xuất nhập cảnh bằng cách nhanh nhất để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đó. Nhận được thông tin về hộ chiếu bị mất ở nước ngoài, Cục Quản lý xuất nhập cảnh phải hủy ngay giá trị sử dụng của hộ chiếu đó và thông báo cho cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để cơ quan này có cơ sở xem xét cấp lại hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị xuất nhập cảnh cho công dân về nước theo quy định.

Cũng theo quy định, hộ chiếu bị mất đã hủy giá trị sử dụng, khi tìm thấy không được khôi phục giá trị sử dụng trừ một số trường hợp vì lý do nhân đạo, cấp thiết… được pháp luật quy định như người cần đi nước ngoài để chữa bệnh nếu có giấy tờ chỉ định của bệnh viện cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên hoặc bệnh viện của các bộ, ngành. Người có thân nhân ruột thịt ở nước ngoài bị tai nạn, bệnh tật, bị chết cần phải đi gấp để giải quyết, nếu có giấy tờ chứng minh những sự việc đó…

LOTUS LAWYERS

Nguồn: Internet


Tin - Bài khác
Tranh chấp hợp đồng do tòa xử
Trang 1 trong 1Đầu tiên    Trước   [1]  Tiếp   Cuối    
ĐỐI TÁC TP.HCM
ĐỐI TÁC BÌNH DƯƠNG
ĐỐI TÁC BÀ RỊA - VŨNG TÀU
ĐỐI TÁC VĨNH LONG
ĐỐI TÁC ĐỒNG THÁP
LIÊN KẾT WEBSITE
NGƯỜI DÙNG TRỰC TUYẾN
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 30
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 30

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3,913,476