17 Tháng Chín 2021 ..:: DOANH NGHIỆP » Tin tức chung ::.. Đăng Nhập
 Xem chi tiết
Doanh nghiệp nào phải áp dụng Luật Đấu thầu?
(Cập nhật: 08/06/2015 00:36:38)

Dự án đầu tư phát triển có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án thì vẫn chịu sự điều chỉnh của pháp luật về đấu thầu.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Nguyễn Thị Hương Xuân (tỉnh Quảng Ngãi) phản ánh, hiện nay theo quy định tại Luật Đấu thầu thì "Việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp Nhà nước" là thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Tuy nhiên, theo bà Xuân hiểu về doanh nghiệp Nhà nước (DNNN) tại Luật Doanh nghiệp năm 2005 và Luật Doanh nghiệp năm 2014 có sự khác nhau.

Theo luật cũ thì DNNN là doanh nghiệp do Nhà nước sở hữu trên 50% vốn điều lệ, theo luật mới thì DNNN là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

Công ty của bà là doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ (nhưng chưa tới 100% vốn điều lệ). Vậy từ ngày 1/7/2015 việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp bà có phải thực hiện theo Luật Đấu thầu hay không? 

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điểm b, khoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu 2013 quy định việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với dự án đầu tư phát triển của DNNN thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Việc xác định doanh nghiệp có phải là DNNN hay không cần căn cứ vào quy định của pháp luật về doanh nghiệp. Trường hợp doanh  nghiệp không phải là DNNN thì không chịu sự điều chỉnh theo quy định nêu trên của pháp luật về đấu thầu.

Tuy nhiên, theo quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu, trường hợp dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của DNNN từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án thì vẫn chịu sự điều chỉnh của pháp luật về đấu thầu.

Nguồn: Chính phủ


Tin - Bài khác
Các chuyên gia nước ngoài hiến kế cho “cuộc chơi” hội nhập
Tự do và bảo hộ
“Doanh nhân Việt đã bắt đầu có tư duy toàn cầu”
Ôtô nhập khẩu phải tính thuế theo cách mới
Không thực hiện phân chia lợi nhuận: Phú Mỹ Hưng có phạm luật?
“Doanh nghiệp nhà nước làm méo mó thị trường”
VietinBank, BIDV được gì sau khi “cưới” PGBank, MHB?
Thêm quyền điều tra ban đầu cho cơ quan thuế?
Hoa mắt với cách tính lãi suất vay tiêu dùng
Cách thức tiếp cận vốn vay ngân hàng
DN thực phẩm lo lắng về dự thảo thông tư mới
Bị truy thu thuế nhà thầu thay cho đối tác nước ngoài 11 tỷ đồng, DN bức xúc
Quyền được làm những gì pháp luật không cấm
Vốn ODA và những chi phí tiềm ẩn cho xã hội
Đổi cách tính thuế ôtô nhập, một mũi tên hai đích ngắm?
Quỹ đầu tư phát triển địa phương có được thành lập công ty?
Sửa đổi thêm một luật về thuế
“Quá vô lý và đẩy khó cho doanh nghiệp”
“Ma trận” sở hữu chéo: Hạn chế thế nào?
Nghị định đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP) có gì đáng chú ý?
Đừng tưởng TPP toàn "màu hồng"!
Con dấu doanh nghiệp bắt buộc có không bắt buộc sử dụng
Nhiều hiệp định thương mại tự do ( FTA ) được ký, hàng xuất khẩu VN sẽ thêm rủi ro?
Ngân hàng vẫn dùng “tiểu xảo” lãi suất cho vay
Bãi bỏ điều kiện kinh doanh sau giờ “G”: Luật sư sẽ tha hồ việc?
Điều kiện kinh doanh: Bỏ cái này, "đẻ" cái khác!
Năm nay sẽ hoàn tất thủ tục thanh toán bằng nội tệ Nga – Việt
Xử lý nợ và tài sản khi chuyển đổi sở hữu DNNN
Để chi cho đầu tư phát triển: Chỉ có thể phát hành trái phiếu
Ngân hàng Nhà nước tăng tỷ giá thêm 1%
Trang 1 trong 3Đầu tiên    Trước   [1]  2  3  Tiếp   Cuối    
ĐỐI TÁC TP.HCM
ĐỐI TÁC BÌNH DƯƠNG
ĐỐI TÁC BÀ RỊA - VŨNG TÀU
ĐỐI TÁC VĨNH LONG
ĐỐI TÁC ĐỒNG THÁP
LIÊN KẾT WEBSITE
NGƯỜI DÙNG TRỰC TUYẾN
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 34
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 34

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3,905,642