26 Tháng Chín 2021 ..:: DOANH NGHIỆP » Tin tức chung ::.. Đăng Nhập
 Xem chi tiết
Thuế GTGT đối với hoạt động vãng lai ngoại tỉnh
(Cập nhật: 09/07/2015 09:58:59)

Công ty ông Bùi Việt Hà (TP. Hà Nội) trúng gói thầu cung cấp một số thiết bị y tế (7 bộ bàn mổ và 7 bộ đèn mổ) cho Sở Y tế tỉnh Bình Định. Khi thanh toán, Kho bạc Nhà nước tỉnh Bình Định chỉ thanh toán 98% giá trị hợp đồng và giữ lại 2% thuế vãng lai.

Đại diện Công ty cổ phần Đầu tư và Công nghệ Bắc Hà, ông Hà hỏi, Kho bạc Nhà nước tỉnh Bình Định khấu trừ thuế như vậy có đúng theo quy định không? Công ty nộp thuế vãng lai tại đâu thì đúng?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Bình Định có ý kiến như sau:

Tại điểm đ, khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh:

“Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh”.

Tại điểm a, khoản 6, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính, hướng dẫn khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh:

Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với cơ quan Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng”.

Về giá tính thuế

Tại khoản 8, Điều 7 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng, hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 8/12/2008 và Nghị định số 121/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 của Chính phủ, hướng dẫn giá tính thuế:

“Đối với xây dựng, lắp đặt, là giá trị công trình, hạng mục công trình hay phần công việc thực hiện bàn giao chưa có thuế GTGT.

a) Trường hợp xây dựng, lắp đặt có bao thầu nguyên vật liệu là giá xây dựng, lắp đặt bao gồm cả giá trị nguyên vật liệu chưa có thuế GTGT”.

Tại Điều 11 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/1/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thuế suất 10%: "Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này".

Theo Hợp đồng số 03/HĐ-TB ngày 11/4/2013 về việc giao nhận thầu cung ứng thiết bị thuộc gói thầu: Đầu tư, mua sắm mới thiết bị đèn mổ, bàn mổ cho Bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Định được ký kết giữa Chủ đầu tư (bên giao thầu) là Sở Y tế Bình Định và Nhà thầu (bên nhận thầu) là Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu Khoáng Sản (do bà Trần Thị Lan Anh - Chức vụ Giám đốc là người đại diện).

Theo đó, các căn cứ để ký kết hợp đồng được thực hiện theo quy định của Luật Đấu thầu và các Luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản; về hình thức hợp đồng theo hình thức trọn gói, tổng giá trị hợp đồng là 11.710.000.000 đồng đã bao gồm thuế VAT, chi phí vận chuyển, lắp đặt, hướng dẫn sử dụng thiết bị và các chi phí khác có liên quan.

Căn cứ hướng dẫn nêu trên và hồ sơ liên quan do ông Bùi Việt Hà cung cấp, thì: Trường hợp Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu Khoáng Sản thực hiện gói thầu cung ứng, lắp đặt các thiết bị đèn mổ, bàn mổ cho Bệnh viện Đa khoa tỉnh Bình Định theo Hợp đồng số 03/HĐ-TB nêu trên, không thành lập đơn vị trực thuộc thì Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu Khoáng Sản thuộc đối tượng nộp thuế vãng lai tại Bình Định theo quy định tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC và Thông tư số 06/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Nguồn: Chính phủ


Tin - Bài khác
DN châu Âu kêu gặp khó với Luật Xuất nhập cảnh mới
Các chuyên gia nước ngoài hiến kế cho “cuộc chơi” hội nhập
Tự do và bảo hộ
Doanh nghiệp nào phải áp dụng Luật Đấu thầu?
“Doanh nhân Việt đã bắt đầu có tư duy toàn cầu”
Ôtô nhập khẩu phải tính thuế theo cách mới
Không thực hiện phân chia lợi nhuận: Phú Mỹ Hưng có phạm luật?
“Doanh nghiệp nhà nước làm méo mó thị trường”
VietinBank, BIDV được gì sau khi “cưới” PGBank, MHB?
Thêm quyền điều tra ban đầu cho cơ quan thuế?
Hoa mắt với cách tính lãi suất vay tiêu dùng
Cách thức tiếp cận vốn vay ngân hàng
DN thực phẩm lo lắng về dự thảo thông tư mới
Bị truy thu thuế nhà thầu thay cho đối tác nước ngoài 11 tỷ đồng, DN bức xúc
Quyền được làm những gì pháp luật không cấm
Vốn ODA và những chi phí tiềm ẩn cho xã hội
Đổi cách tính thuế ôtô nhập, một mũi tên hai đích ngắm?
Quỹ đầu tư phát triển địa phương có được thành lập công ty?
Sửa đổi thêm một luật về thuế
“Quá vô lý và đẩy khó cho doanh nghiệp”
“Ma trận” sở hữu chéo: Hạn chế thế nào?
Nghị định đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP) có gì đáng chú ý?
Đừng tưởng TPP toàn "màu hồng"!
Con dấu doanh nghiệp bắt buộc có không bắt buộc sử dụng
Nhiều hiệp định thương mại tự do ( FTA ) được ký, hàng xuất khẩu VN sẽ thêm rủi ro?
Ngân hàng vẫn dùng “tiểu xảo” lãi suất cho vay
Bãi bỏ điều kiện kinh doanh sau giờ “G”: Luật sư sẽ tha hồ việc?
Điều kiện kinh doanh: Bỏ cái này, "đẻ" cái khác!
Năm nay sẽ hoàn tất thủ tục thanh toán bằng nội tệ Nga – Việt
Xử lý nợ và tài sản khi chuyển đổi sở hữu DNNN
Trang 2 trong 5Đầu tiên    Trước   1  [2]  3  4  5  Tiếp   Cuối    
ĐỐI TÁC TP.HCM
ĐỐI TÁC BÌNH DƯƠNG
ĐỐI TÁC BÀ RỊA - VŨNG TÀU
ĐỐI TÁC VĨNH LONG
ĐỐI TÁC ĐỒNG THÁP
LIÊN KẾT WEBSITE
NGƯỜI DÙNG TRỰC TUYẾN
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 42
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 42

SỐ LƯỢT TRUY CẬP

3,915,005